

INTRODUCTION

The Resettlement Policy Framework (RPF) was prepared in early (January-April) 2020 for the Zanzibar Energy Sector Transformation and Access Project (ZESTA). The approach entailed a review of the relevant literature and a thorough process of consultations with sample Local Communities stakeholders at the Shehia of Matemwe, Makunduchi, Jozani, Ubago and Stone Town. The disclosure of the RPF will be both in Zanzibar where it can be accessed by the public and at the Zanzibar Electricity Corporation (ZECO) website and website of the World Bank and the date for disclosure must precede the date for appraisal of the project.

Consistent with the World Bank Environmental and Social Standard 5 (ESS5) on involuntary resettlement this Resettlement Policy Framework establishes the resettlement and compensation principles and objectives governing resettlement of affected people which will be applied in all sub-projects and activities funded by the ZESTA Project. The ESS5 principles will be applied in conjunction with Zanzibar laws and regulation guiding compensation and resettlement. In cases where the WB policy and the Zanzibar laws are not in full accord, the higher standard and more stringent of the two will prevail as it satisfies the requirements of the lesser standards.

ZESTA Project Resettlement Impacts

A number of conditions would lead to resettlement specifically infrastructure development involving land take / land acquisition on a permanent or temporary basis: (i) new land at new location for construction of structures not existing before such as additional 132kV overhead transmission line and solar farm; (ii) additional land for modifying existing infrastructure of 33kV and 11kV will also likely affect livelihoods.

Resettlement impacts that will arise from implementation of ZESTA project will vary with subprojects ranging from physical displacement of persons, economic displacement of persons, disturbances and nuisances, health risks, conflicts over resources and food insecurity to loss of cultural, spiritual and community assets. The impacts will vary in degree depending on the nature of investment. Expansion of transmission lines both overhead and underground involving increasing accessibility of the electricity could result in total loss of land, assets and livelihood of a segment of a community leading to displacement and relocation while infrastructure already exist are likely to cause minimal or no physical displacement.

Individual Investment (Subproject) Resettlement Action Plans (RAP)

Once impact location is known, ZECO-PIU will be fully responsible for preparation of Resettlement Action Plans (RAP) with collaboration of respective individual contracted consultant and other stakeholders. The ZECO-PIU will approve the prepared RAP and ensure compliance to requirements of this RPF and ESS5. Involuntary resettlement planning and

implementation will be mainstreamed in the programme of technical assistance and capacity building planned for the ZESTA project.

Prior to implementation of any activity that is likely to have resettlement / land acquisition the RAP team will undertake asset valuation and identify categories of people and groups that will be affected and their entitlement to compensation. This will be undertaken through a household census with far-reaching community participation. The methodology for valuation for land and unexhausted improvements will be replacement cost. Method for estimating various kinds of allowances will be in accordance with World Bank Standards in conjunction with the Zanzibar Land (Assessment of the Value of Land for Compensation Regulations). Forms of payments will be in cash transferred through banking system. This RPF requires compensation at full replacement cost added with allowances paid to all affected groups - regardless of the legality of land tenure - according to PAPs preference. Mechanisms available to affected people for complaints about aspects of their resettlement treatment will be through mediation and if unsuccessful, affected people will seek recourse/appeal through land tribunals and the court of law system.

The ZECO-PIU team will deliver compensation following entitlements and procedures that takes full consideration of public participation, formal/informal notification and documentation. The taking of land and civil works activities will be effective only after compensation has been paid. The Government funds through POFP will be the source of funds for resettlement related costs. The exact cost estimates will only be possible when locations are identified.

Consultations with, and participation of displaced persons in planning, implementation, and monitoring will be on-going throughout the process of preparing RAPs. Local Shehias government system shall be main channel of activities.

Evaluation and monitoring shall be fundamental components of the RAP preparation and implementation built into the overall monitoring framework of the entire ZESTA project; and the key stakeholders and independent monitoring by a mandated national agency ZEMA.

MFUMO WA SERA YA MAKAAZI (RPF)

Mfumo wa Sera ya Makaanzi (RPF) uliandaliwa katika kipindi cha Januari 2020 hadi Aprili 2020 kwa ajili ya Mradi wa Mabadiliko na Ufikiwaji wa Nishati ya Umeme Zanzibar (ZESTA). Njia hiyo ya uandaaji wa mfumo huo wa sera ya makaazi ilijumuisha mapitio ya makala husika na mashauriano na wadau mbalimbali wakiwemo masheha na wananchi katika Shehia za Matemwe, Makunduchi, Jozani, Ubago na Mji Mkongwe. Uwekaji wazi wa taarifa za Mfumo wa Sera ya Makaanzi (RPF) ya mradi wa ZESTA utafanyika Zanzibar ambapo jamii inaweza kuipata kwa kutumia tovuti ya Shirika la Umeme la Zanzibar (ZECO) na tovuti ya Benki ya Dunia ambapo tarehe ya ufunguzi ni lazima itangulie tarehe ya tathmini ya mradi huo.

Sambamba na Kanuni namba 5 cha Mazingira na Jamii cha Benki ya Dunia (ESS5) juu ya uhamishaji mtu bila ya kukusudia, mfumo huu wa Sera ya Makaanzi unaanzisha kanuni za makaazi na fidia kwa watu walioathirika, ambazo zitatumika katika sehemu za mradi na shughuli zinazofadhiliwa na Mradi wa ZESTA. Kanuni hizi zitatumika pamoja na sheria na kanuni za Zanzibar zinazotoa miongozo ya fidia na makaazi mapya. Endapo ikitokeza kuwa kanuni na sheria za Zanzibar haziwiani na kanuni za sera za Benki ya Dunia, kanuni zitakazokuwa na viwango vya juu zaidi vya manufaa na zenye kukidhi mahitaji ya waathirika ndizo zitakazotumika katika ulipaji wa fidia.

Athari za Mradi wa ZESTA kwa Makaanzi

Mradi huu una shughuli kadhaa ambazo zitasababisha watu kuhamishwa katika makaazi yao ili kupisha shughuli za maendeleo ya miundombinu yanayojumuisha utumiaji wa ardhi hiyo kwa muda mrefu au muda mfupi. Matumizi hayo yanajumuisha (i) Upatikanaji wa ardhi katika maeneo mapya kwa ajili ya ujenzi wa muundo wa laini ambayo haikuwepo kabla kama ya mkondo wa ziada wa kilovolti 132 pamoja na eneo la kuzalisha umeme kwa kutumia nishati ya jua (ii) ardhi ya ziada kwa ajili ya kurekebisha miundombinu iliyopo wa mikondo ya kilovolti 33 na kilovolti 11 inaweza pia kuathiri maisha.

Athari zitakazotokea kutokana na hatua hii ya uhamishaji wa watu katika makazi yao chini ya mradi wa ZESTA zitatofutiana na miradi mingine kuanzia kwenye makazi ya watu, kuhamishiwa shughuli zao za kiuchumi, hatari za kiafya, migogoro ya rasilimali na uhaba wa chakula na upotevu wa mali za kitamaduni, kidini na kijamii kulingana na uwekezaji huo. Utanuzi wa njia za usafirishaji wa umeme juu na chini ya ardhi ambao utapelekea kuongezeka kwa upatikanaji wa umeme unaweza kusababisha upoteaji wa ardhi, mali za jamii ikiwemo kuhama au kuhamishwa wakati wa ujenzi wa miundombinu hiyo na ikiwa tayari miundo mbinu ya umeme ipo inaweza kusababisha kuvunjiwa kidogo au kutovunjiwa kabisa.

Uwekezaji wa Mtu Binafsi na Mipango ya Utekelezaji wa Uhamishaji Watu (RAP)

Mara tu eneo la athari litakapojulikana, kitengo cha utekelezaji wa mradi cha ZECO kitawajibika kikamilifu katika kuandaa Mipango ya Utekelezaji wa Makaazi (RAP) kwa kushirikiana na mshauri mmoja aliyechaguliwa pamoja na wadau wengine. Kitengo cha utekelezaji wa mradi cha ZECO kitaidhinisha mpango huo wa makaazi uliyoandaliwa na kuhakikisha kufuata mahitaji ya Sera ya Makaazi (RPF) na kanuni ya tano ya mazingira na jamii ya Benki ya Dunia. Upangaji na utekelezaji wa makaazi yasiyokuwa ya hiari utajumuishwa katika mpango wa msaada wa kiufundi na ujenzi wa uwezo uliopangwa kwa mradi wa ZESTA.

Kabla ya utekelezaji wa shughuli yoyote ya mradi ambayo inahitaji upatikanaji wa ardhi, timu ya RAP itapiga thamani ya mali na kubaini watu au vikundi vya watu ambavyo vitaathiriwa na mradi huu na wanachostahiki kulipwa kama fidia ya mali hizo. Hii itafanywa kupitia sensa ya kaya itakayoshirikisha jamii kwa kiasi kikubwa. Njia ya kukadiria fidia hizo itatumika kulingana na viwango vya Benki ya Dunia pamoja na Sheria ya Ardhi ya Zanzibar (Tathmini ya Thamani ya Ardhi kwa Kanuni za Fidiala) na malipo hayo yatafanywa kupitia njia ya benki. Sera hii itahakikisha uingizwaji wa gharama kamili za fidiala na posho zinazolipwa kwa watu wote walioathiriwa bila ya kujali uhalali wa umiliki wa ardhi na kuangalia maslahi ya waathirika. Taratibu za malalamiko kutoka kwa watu walioathiriwa juu ya haki zao za fidiala za makaazi yatafanywa kupitia upatanishi, na ikiwa hawatafanikiwa, watu walioathirika watakata rufaa kupitia mahakama za ardhi na kufuata mfumo wa mahakama kuu.

ZECO kupitia kitengo cha utekelezaji wa mradi huu itatoa fidiala kufuatia haki na taratibu ambazo zinazingatia ushiriki wa jamii, upatikanaji wa nyaraka kupitia taarifa rasmi na zisizo rasmi. Shughuli za utumiaji wa ardhi kwa ajili ya mradi zitaanza mara tu baada ya waathirika kulipwa fidiala zao. Fedha za Serikali kupitia Wizara ya nchi Ofisi ya Rais Fedha na Mipango itakuwa ndio muhusika wa gharama za fidiala hizo. Makadirio halisi ya gharama yatafanyika mara tu maeneo yatakapojulikana.

Majadiliano na ushiriki wa watu waliohamishwa makazi yao yatakupeo kipindi chote cha upangaji, utekelezaji na ufuatiliaji. Majadiliano hayo yatakuwa yakiendelea katika hatua zote za kuandaa mpango wa makaazi wa mradi huu. Ofisi za uongozi wa Shehia ndizo zitakuwa vituo vikuu vya shughuli hizi.

Sambamba na hayo tathmini na ufuatiliaji vitakuwa vitu vya msingi vya utayarishaji na utekelezaji wa RAP uliojengwa katika mfumo wa ufuatiliaji wa mradi mzima wa ZESTA na wadau muhimu wa ufuatiliaji na udhibiti wa mazingira Zanzibar (ZEMA).

Maelezo ya Mradi

Mradi utaongeza ufikiwaji wa kuaminika wa huduma ya umeme na kutengeneza mazingira wezeshi wa sekta binafsi kushiriki katika sekta ya umeme ya Zanzibar kupitia sehemu kuu tatu za mradi;

Sehemu ya 1: Nishati Mbadala na Miundombinu ya Uhifadhi. Sehemu hii itafadhili eneo la uzalishaji wa umeme kwa kutumia nishati ya hifadhi ya jua yenye uwezo wa Megawati 10-15 za vigae vya jua na Mfumo wa uhifadhi wa Nishati ya Betri (BESS). Utumiaji huo wa nishati ya jua utaleta maendeleo ya matumizi ya nishati mbadala ndani ya Zanzibar na itasaidia gridi kwa kutoa usambazaji unaohitajika kukidhi matumizi makubwa wakati wa jioni na kuunganisha nishati mbadala hiyo kwenye gridi ya kisiwa. Vile vile, sehemu hii itasaidia harakati za kiufundi na ushauri wa matumizi ya nishati mbadala ya jua na usimamizi wa uhifadhi wa Nishati ya jua (BESS). Ushauri utakaotolewa ni pamoja na ufanyaji wa upembuzi yakinifu, mafunzo yanayohusiana na nishati ya jua, tathmini za mazingira na kijamii, kuandaa hati za ununuzi wa vifaa na kusimamia ujenzi.

Sehemu ya 2: Uboreshaji wa gridi ya kisasa na kuongeza upatikanaji wa umeme. Sehemu hii itafadhili shughuli kuu zifuatazo:

- (a) Ujenzi wa miundombinu ya usafirishaji wa umeme mkubwa wa mkondo wa kilovolti 132. Hii itasaidia ujenzi wa mkondo wa umeme wa Kaskazini- Kusini wa kilovolti 132 pamoja na vituo vidogo vya usambazaji vya Makunduchi, Welezo na Matemwe. Utayarishaji wa dizaini ya wa miundombinu ya usambazaji wa mkondo wa kilovolti 132 unafanywa na mshauri muelekezi aliyeajiriwa na Shirika la Umeme Zanzibar (ZECO).
- (b) Kuimarisha mtandao wa usambazaji na ugawaji wa umeme. Hii ni pamoja na: (i) ukarabati na uboreshaji wa miundombinu iliyopo ya mikondo ya kilovolti 33/11; (ii) uwekwaji wa vifaa vya kisasa au vifaa vya mabadala vya mkondo wa kilovolti 11 ndani na karibu na Mji Mkongwe; na (iii) kuimarisha na kuongeza mtandao wa uungaji umeme kwa wateja na upunguzaji wa upotevu wa umeme.
- (c) Mfumo wa Udhubiti na Usimamizi wa Upatikanaji wa Takwimu (SCADA): Sehemu hii itajumuisha ubunifu, upangaji na utumiaji wa mfumo wa SCADA kwa ZECO kwa madhumuni ya kuboresha ufanisi katika shughuli za gridi ya taifa.
- (d) Msaada wa makaazi na malipo ya fidia kwa watu walioathirika na mradi. Malipo ya fidia kwa waathirika wa mradi

Sehemu ya 3: Uimarishaji wa Taasisi na Sekta za Nishati pamoja na Msaada wa Utekelezaji wa Mradi. Sehemu hii itasaidia kuimarisha taasisi kwa kuboresha mifumo ya mipango na ufanisi wa utendaji katika usambazaji wa huduma za umeme Zanzibar, ikijumuisha utekelezaji wa mpango wa uzalishaji wa nishati mbadala. Taasisi ambazo zitahusika na mpango wa uimarishaji wa stadi za kiufundi ni Shirika la Umeme Zanzibar (ZECO), Wizara ya Maji, Nishati na Madini, Mamlaka ya Maji (ZAWA) na Mamlaka ya Udhubiti Maji na Nishati (ZURA). Halikadhalika sehemu hii itasaidia maendeleo ya ufanisi wa nishati na ujumuishaji wa kijinsia katika sekta ya nishati ya Zanzibar.

Malengo ya Mfumo wa Sera ya Makazi

- kuhakikisha kuna usimamizi wa kutosha wa upatikanaji wa ardhi kwa ajili ya mradi kulingana na Kanuni namba tano ya Mazingira na Jamii cha Benki ya Dunia (ESS5)
- kutoa muongozi wakati wa maandalizi na utekelezaji wa Mpango wa Uhamishaji Watu kwa ajili ya mradi.

3.0 Jaduweli la Maelekezo

Jadweli hili linaainisha na kuelezea athari za mradi na kutoa maelezo ya haki wanazostahiki watu watakaathiriwa na shughuli za mradi. Kwa athari zingine zinazohusiana na mazingira zinazosababishwa wakati wowote wa mradi, rejea Tathmini ya Mazingira na Athari ya Jamii (ESIA) iliyoandaliwa kwa mradi wa ZESTA.

Table 3: Jaduweli la Maelekezo

Aina ya Upotevu wa ardhi	Aina ya watu watakaathirika	Anaestahiki	Haki ya muathirika	Maelezo ya haki ya muathirika
<ul style="list-style-type: none"> Kilimo Iliyokodishwa au hajjamilikiwa Kijamii au kidimi 	<ul style="list-style-type: none"> Mmiliki wa ardhi 	Mmiliki atakaathirika na shughuli za mradi	<p>a) Fidia ya pesa kama mbadala wa ardhi iliyopotea (kwa thamani iliyopo sokoni ya ardhi na maeneo yaliyoathiriwa).</p> <p>b) Posho ya 30% ya thamani ya ardhi iliyopotea itatolewa kwa wale ambao hawatalipwa ardhi kwa ardhi, bila kujali ukubwa wa ardhi</p> <p>c) Thamani ya kazi iliyofanywa kuandaa ardhi ya kilimo itafidiwa</p> <p>d) Endapo ardhi ya kilimo itaathiriwa</p>	<p>Malipo ya gharama ya mbadala wa radhi yatazingatia:</p> <ul style="list-style-type: none"> Gharama kamili ya thamani ya ardhi Gharama ya kazi itahesabiwa kulingana na gharama atakayoingia mkulima kuandaa ardhi. Utawala, Usajili, na

Aina ya Upotevu		Aina ya watu watakaathirika	Anaestahiki	Haki ya muathirika	Maelezo ya haki ya muathirika
				utengenezaji wa barabara za upelekaji vifaa, ruzuku ya ziada ya 10% italipwa zaidi ya kiwango kilicholipwa kwa ununuzi	uhamisho wa gharama ili kukidhi gharama ya ubadilishaji
		<ul style="list-style-type: none"> Wapangaji 	Mpangaji	a) Fidia kwa mazao yaliyofikia hatua ya kuvunwa italipwa kwa bei ya sokoni b) Gharama ya usafishaji wa ardhi na uandaaji	<ul style="list-style-type: none"> Fidia ya mazao yaliyokua tayari kuvunwa yaliyoharibiwa wakati wa ujenzi yatalipwa kwa thamani ya sokoni
Upotevu wa majengo	<ul style="list-style-type: none"> Makaazi 	<ul style="list-style-type: none"> Wamiliki wa makaaazi Mmiliki wa jengo lolote Wavamizi 	Nyumba zilizoathiriwa	a) Fidia ya fedha ya majengo kama gharama za mbadala. b) Msaada wa kuhamisha wa 10% ya thamani ya majengo yaliyoathiriwa. c) Haki ya kuchukua vifaa kutoka kwenye majengo hayo hata ikiwa yatafiwa	<ul style="list-style-type: none"> Fidia ya pesa italipwa kwa watakaopoteza nyumba za makazi au sehemu za majengo hayo kama choo, jiko, banda na stoo. Waliovamia eneo la mradi watalipwa maendeleo ya kwenye ardhi ya mradi na wana haki ya kuchukua vifaa.

Aina ya Upotevu		Aina ya watu watakaathirika	Anaestahiki	Haki ya muathirika	Maelezo ya haki ya muathirika
					<ul style="list-style-type: none"> • Ikiwa mvamizi yuko katika mazingira magumu misaada mingine inayotolewa kwa wathirika walio hatarini itatumika. • Uthamini wa majengo unapaswa kuzingatia ukubwa na vifaa vya ujenzi vilivyotumika • Kushuka kwa thamani ya mali na thamani ya kuchukua vifaa havitajumuishwa

Aina ya Upotevu		Aina ya watu watakaothirika	Anaestahiki	Haki ya muathirika	Maelezo ya haki ya muathirika
•		•	Waathirika wote wa mradi	Uharibifu wowote utakaosababishwa na mfanyakazi aliye chini ya mamlaka ya ZECO chini ya kifungu cha 28, 29 na 31, mtu huyo atakuwa na haki ya kulipwa fidia kulingana na kifungu cha Sheria ya ZECO Nambari 3 ya 2006.	<ul style="list-style-type: none"> Baada ya kutoa taarifa inayofaa kwa mmiliki au mkaaji wa ardhi, ZECO itafanya kadiri iwezekanavyo kupunguza uharibifu huo na mmiliki anastahili fidia.
		• Mpangaji	Kaya zilizoathirika	<p>a) Katika maeneo ya mradi, ulipaji wa muda wa upangaji / kodi ambao haujamalizika au kiwango cha amana kilicholipwa mapema na mpangaji kwa mwenye nyumba au kiasi kilichobaki wakati wa utekelezaji wa mradi</p> <p>b) Posho ya usafirishaji wa jumla ya 10% ya thamani ya jumla ya fidia.</p>	<ul style="list-style-type: none"> Katika maeneo ya mradi makubaliano ya upangaji yanapaswa kutolewa. Kutokuwepo kwa makubaliano rasmi, kodi ya mwezi itatolewa

Aina ya Upotevu		Aina ya watu wataoathirika	Anaestahiki	Haki ya muathirika	Maelezo ya haki ya muathirika
		<ul style="list-style-type: none"> Kaya masikini zilizosajiliwa 		c) Posho la miezi mitatu ya mapato ya chini ya kujikimu	<ul style="list-style-type: none"> Makubaliano rasmi yatatolewa kwa wale wanaostahiki posho la miezi mitatu la kujikimu na kipaombele cha ajira katika kazi zinazohusiana na mradi.
Majengo	Sehemu za majengo (Jiko, Vyoo, Bafu, stoo)	Mmiliki wa jengo / Mkazi Asiyeidhinishwa	Mtu / Taasisi iliyoathiriwa	a) Fidia ya pesa tasimu kwa gharama mbadala. b) Haki ya kuchukua vifaa kwenye jengo lililobomolewa	<ul style="list-style-type: none"> Fidia halisi italipwa kwa wale wataopoteza nyumba za makazi au sehemu za nyumba hizo kama choo, jiko, banda na stoo
	Kupoteza majengo ya Biashara	Mmiliki wa jengo	Muathirika anayemiliki biashara hizo	a) Fidia ya pesa ya kukidhi gharama kama mbadala wa jengo hilo. b) Msaada wa kuhamisha kiasi cha 10% ya thamani ya jengo lililoathiriwa. c) Haki ya kuchukua vifaa kwenye jengo hilo.	

Aina ya Upotevu		Aina ya watu watakoathirika	Anaestahiki	Haki ya muathirika	Maelezo ya haki ya muathirika
		Mpangaji/ Mpangaji ambaye pia ni mmiliki wa biashara	Mpangaji / Mpangaji wamwenye uthibitisho wa upangaji / Kukodisha au bila makubaliano rasmi, kitambulisho kupitia mmiliki wa majengo	a) Kulipwa kwa mpangaji muda wa kukodisha ambao haujamalizika au kiwango cha amana iliyolipwa na mpangaji kwa mwenye nyumba au kiasi kilichobaki wakati wa uchukuaji wa ardhi. b) Posho: faida ya miezi mitatu kwa kipindi cha mpito. c) Posho ya uhamisho kwa kiasi cha 10% ya jumla ya fidia. d) Posho ya upotezaji wa faida itaamuliwa na mthamini huru wakati wa Mpango Wa Uhamishaji Watu Kwenye Makaazi Yao	<ul style="list-style-type: none"> Ushahidi wa makubaliano rasmi ya kukodisha lazima utolewe. Kumbuka: Kiasi cha upangishaji ambao haujamalizika tu kitatolewa kutoka kwa fidia inayolipwa kwa wamiliki wa ardhi.
Faida	Aina ya biashara			a) Posho ya upotezaji wa faida kwa mwezi (kati ya mwezi wa kwanza hadi wa tatu na aina ya jengo na aina ya biashara, kiasi kitakachoamuliwa na mthamini wa kujitegemea wakati wa hatua ya uandaaji wa Mpango Wa Uhamishaji Watu Kwenye Makaazi Yao.	<ul style="list-style-type: none"> Kwa kuzingatia kuwa faida ya biashara hutofautiana kulingana na eneo na wakati, muandaaji wa ripoti ya fidia (Mpango Wa Uhamishaji Watu Kwenye Makaazi Yao) atachukua

Aina ya Upotevu		Aina ya watu watakaothirika	Anaestahiki	Haki ya muathirika	Maelezo ya haki ya muathirika
Mazao na Miti	Matunda, miti na mazao ya kudumu	Mmiliki wa mazao	Mmiliki wa mazao alicathirwana Kijiji kilichoathiriwa (ikiwa kuna miti ya asili)	a) Uthamini wa mazao ya kudumu yategemea wastani wa mavuno (kg / mti / mwaka). b) Uthamini wa miti ya matunda utazingatia wakati kati ya upandaji na kuzaa matunda c) Uthamini utatokana na bidhaa ya mavuno, kipindi kati ya upandaji na kuzaa matunda na bei ya soko. d) Gharama za vifaa vilivyotumika.	habari sahihi wakati wa utayarishaji wa Mpango Wa Uhamishaji Watu Kwenye Makaazi Yao. • Uthibitisho wa faida inayopatikana kila mwezi kupitia kodi na leseni za biashara) lazima itolewe. • Bei ya juu zaidi ya soko / kg na muda wa ukuaji wa mazao unaotarajiwa pamoja na gharama ya kuanzisha itazingatiwa.

Aina ya Upotevu		Aina ya watu watakaathirika	Anaestahiki	Haki ya muathirika	Maelezo ya haki ya muathirika
				e) Kaya zilizoathiriwa kwa kupoteza ardhi ya kilimo zitapokea fidia ya ziada ya mazao sawa na mavuno ya mazao ya miaka miwili kutoka kwa ardhi iliyoathiriwa au mapato ya chini ya posho ya kujikimu ya miezi mitatu ikiwa kaya husika haistahiki fidia ya mazao	
	Miti mengine			a) Fidha ya fedha itategemea Jarida la Misitu / Kilimo, Serikali ya Zanzibar (2018) au ratiba ya hivi karibuni kutoka Idara ya Misitu iliyo chini ya Wizara ya Kilimo. a) Kuipanda tena miti iliyokatwa kando ya mradi.	<ul style="list-style-type: none"> • Ukubwa wa miti inayopotea itazingatiwa katika uthamini kwani miti mikubwa itavutia viwango vya juu. • Bei ya miti iliyokatwa itategemea ratiba iliyotengenezwa na Idara ya Misitu chini ya Wizara ya Kilimo. • Kwa kushauriana na Idara za misitu watu walioathirika watapeleleza fidia ya pesa kuchukua

Aina ya Upotevu		Aina ya watu watakaathirika	Anaestahiki	Haki ya muathirika	Maelezo ya haki ya muathirika
					nafasi ya miti iliyokatwa.
	Mazao ya msimu			<p>a) Fidia itategemea bei ya wastani ya soko la mazao kwa kipindi cha miaka mitatu iliyopita ikizidishwa na mavuno kwa kila eneo la kitengo na kuzidishwa tena na saizi ya ardhi.</p> <p>AU</p> <p>a) Ilani ya miezi mitatu ya kuvuna mazao yaliyosimama itapewa. Walakini, ikiwa notisi haiwezi kutolewa, fidia ya mazao haya italipwa kwa thamani ya soko</p>	<ul style="list-style-type: none"> Mavuno yatapigwa hesabu kwa bei ya juu zaidi kwa zao hilo kulingana na Wizara ya Kilimo.
Kupoteza maeneo ya kupata kipato(kupoteza sehemu ya kibishara,		Wapata mshahara (wafanyakazi wa wafanyakazi ndani ya duka / biashara) Waliopoteza riziki	Wafanyakazi walioathirika na imradi	<p>a) Mipango ya kurudisha sehemu hizo itaandaliwa na Mipango Uhamishaji Watu Kwenye Makaazi Yao maalum kujibu upotezaji kulingana na kiwango cha tano mazingira na jamii cha Benki ya</p>	<p>Kima cha chini cha mshahara Wakwa Kazi isiyo na ujuzi - TSH / huosiku (viwango vilivyoo) chaainishwa na Idara ya Kazi,) Wanafunzi, mafundi,</p>

Aina ya Upotevu		Aina ya watu watakaathirika	Anaestahiki	Haki ya muathirika	Maelezo ya haki ya muathirika
uvuvi na maeneo ya kufanyia kazi)				<p>Dunia.</p> <p>NA</p> <p>a) Upendeleo katika utoaji wa fursa za Kazi katika mradi wakati wa hatua ya ujenzi na baadaye ikiwa kuna yoyote inayolingana na kiwango chake cha ustadi / elimu.</p> <p>a) Posho ya Mpito: Kiasi cha TSH / kwa siku endapo itatokea wafanyakazi wasio na ujuzi na TSH /kwa mwezi kulingana na kitengo cha ustadi kufanya kazi kwa kipindi cha mpito kwa miezi 3 (kwa siku 30) kama inavyotolewa na Idara ya Kazi.</p> <p>c) TSH. / - kuelekea uboreshaji wa ufundi / ustadi kwa wafanyakazi (kulipia gharama</p>	wafanyabiashara (Idara ya Kazi,) TSH / mwezi

Aina ya Upotevu		Aina ya watu watakaathirika	Anaestahiki	Haki ya muathirika	Maelezo ya haki ya muathirika
5. Msaada wa ziada kwa makundi maalum		Waathirika wote wa mradi	Waathirika wa mradi na wakuu wa kaya	zote zinazohusiana kama vile, usafirishaji, kila siku na posho la kujikimu). Kiasi kitaamuliwa wakati wa utayarishaji wa Mpango Wa Uhamishaji Watu Kwenye Makaazi Yao kulingana na mahitaji.	<ul style="list-style-type: none"> • Kiasi hiki kitakuwa pamoja na kiasi kingine cha fidia na usaidizi kilichopewa hapo juu kwa kila aina ya hasara • Ikiwa Mkuu wa Kaya hafai kupata haki hiyo, basi mwanachama mwingine mwenye uwezo anaweza kuteuliwa. • Hatua za ziada zinaweza kuelezwa kwenye Mpango Wa Uhamishaji Watu Kwenye Makaazi Yao kulingana na aina ya athari.

Aina ya Upotevu	Aina ya watu watakaathirika	Anaestahiki	Haki ya muathirika	Maelezo ya haki ya muathirika
6. Kupoteza Rasilimali za Mali ya Kawaida (Pampu ya mkono, visima vya kuchimba, majengo, n.k.)	Kikundi kilichoathirika au Eneo la kikundi hicho	Maeneo yaliyoathiriwa	Uingizwaji wa rasilimali za jamii.	<ul style="list-style-type: none"> Kubadilisha miundombinu iliyopo kulingana na mahitaji yaliyopo na kuhakikisha upatikanaji wa huduma za jamii (shule, majengo ya kidini, maji nk
7. Kupoteza Ufikiaji wa maeneo kwa sababu ya kazi za ujenzi	Jamii (Wakazi wa miji na wanakijiji)	Jamii	a) Utengenezaji wa njia mbadala.	<ul style="list-style-type: none"> Utengenezaji wa (njia) mbadala kutoka eneo moja hadi jengine zisizozidi mita 100. katika maeneo yaliyoteuliwa kwa kushauriana na jamii
8. Uharibifu wa mazao yaliyofikia	<ul style="list-style-type: none"> Walioathirika na mradi wanakijiji 	<ul style="list-style-type: none"> Jamii Iliyoathirika na mradi 	Kufanywa kwa kesi na msingi wa kesi na kulingana na tumbo la haki	<ul style="list-style-type: none"> Kamati za Usimamizi wa Malalamiko ya Makaazi katika ngazi ya Shehia / kijiji

Aina ya Upotevu		Aina ya watu watakaathirika	Anaestahiki	Haki ya muathirika	Maelezo ya haki ya muathirika
kuvunwa wakati wa ujenzi kwa sababu ya kusogea kwa mashine,za kufungia waya na uharibifu wa njia za miguu wakati uchimbaji kwa ajili ya uingizwaji wa waya wa umeme		<ul style="list-style-type: none"> Wakazi wa mjini 	<ul style="list-style-type: none"> Mmiliki wa majengo 		<p>kwa ajili ya kutatua masuala.</p> <ul style="list-style-type: none"> Gharama itaamuliwa kulingana na mahitaji ya saruji kwa ujenzi wa majengo yaliyoharibiwa pamoja na njia za miguu.