



**SERIKALI YA MAPINDUZI YA ZANZIBAR**

**WIZARA YA MAJI, NISHATI NA MADINI  
& SHIRIKA LA UMEME ZANZIBAR**

**MRADI WA KUIFANYIA MABADILIKO SEKTA YA  
NISHATI NA UFIKIWAJI WA NISHATI YA UMEME**

**MPANGO WA MAKUBALIANO YA KUDHIBITI ATHARI ZA  
KIMAZINGIRA NA KIJAMII (ESCP)**

**Januari, 2021**



**MPANGO WA MAKUBALIANO YA KUDHIBITI ATHARI ZA  
KIMAZINGIRA NA KIJAMII (ESCP)**

1. Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar itatekeleza Mradi wa kuifanyia mabadiliko Sekta ya Nishati na Ufikiwaji wa Nishati ya Umeme Zanzibar (ZESTA) kupitia Wizara ya Maji, Nishati na Madini na Shirika la Umeme la Zanzibar (ZECO). Mradi huu unafadhiliwa kupitia mkopo kutoka Shirika la Kimataifa la Maendeleo (IDA).
2. Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar (SMZ) itafuatilia hatua kwa hatua kuhakikisha mradi unatekelezwa kulingana na Viwango vya Mazingira na Jamii (ESSs). Mpango huu wa makubaliano ya udhibiti wa Mazingira na Jamii (ESCP) unahusisha nyaraka maalum na mipango katika muda uliotarajiwa kwa kufuata viwango vilivyowekwa na Benki ya Dunia (ESSs).
3. Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar itahakikisha kufuata masharti ya nyaraka nyingine yoyote ya mazingira na kijamii kama inavyotakiwa chini ya misingi ya udhibiti wa Mazingira na Maendeleo ya jamii kutoka Benki ya Dunia kama inavojulikana katika mpango huu, pamoja na Mfumo wa Usimamizi wa Mazingira na Jamii (ESMF), Mfumo wa Sera ya Makaazi (RPF), Mpango wa Ushirikiano wa Wadau (SEP) na Taratibu za Usimamizi wa Kazi (LMP) kwa kuzingatia muda uliowekwa katika hati hizo.
4. Ni wajibu wa Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar kuhakikisha kwamba inafuata mahitaji yote yaliyoainishwa katika mpango wa kudhibiti mazingira na manufaa ya jamii. Mpango huu ulitengenezwa kwa ajili ya ufuatiliaji na kutathmini masuala ya usimamizi wa mazingira na kijamii wakati wa utekelezaji wa Mradi wa Mabadiliko na Ufikiwaji wa Nishati ya Umeme Zanzibar (ZESTA).
5. Ufuatiliaji wa utekelezaji wa mpango huu utakuwa ni jukumu la Mratibu mkuu wa Mradi huu. Ufuatiliaji na utoaji wa taarifa utafanywa katika kipindi chote cha utekelezaji wa Mradi wa Mabadiliko na Ufikiwaji wa Nishati ya Umeme Zanzibar (ZESTA) kulingana na masharti ya mpango wa huu wa makubaliano ya kudhibiti athari za kimazingira na kijamii (ESCP) hii na kama inavyotakiwa na hati za kisheria za mradi huu.
6. Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar na Benki ya Dunia wamekubaliana kwamba mpango huu unaweza kufanyiwa maboresho mara tu mambo yasiyotarajiwa au matokeo ya tathmini za kiutendaji zinazohusiana na mradi huu. Katika hali kama

hizo, Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar kwa kupitia Wizara ya Maji, Nishati na Madini, ikishirikiana na Benki ya Dunia itakubali mabadiliko ya nyaraka hizo kabla ya kuzifanyia maboresho. Makubaliano juu ya maboresho ya mpango huu yataandikwa kupitia ubadilishanaji wa barua zilizosainiwa kati ya Benki ya Dunia na Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar kupitia Wizara ya Maji, Nishati na Madini na Shirika la Umeme (ZECO), maboresho hayo yatafanywa haraka iwezekanavyo.

7. Pale ambapo patatokezea mabadiliko ya mradi, au mambo yasiyotarajiwa, na kusababisha utendaji wa mradi kuleta athari, Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar itatoa fedha za ziada ikiwa zitahitajika ili kutekeleza hatua za kushughulikia athari hizo. Mfano wa athari hizo ni pamoja na upatikanaji wa ardhi, ajira kwa watoto, usalama na afya kazini na unyanyasi wa kijinsia.

SHUGHULI ZINAZOFANYIKA		MUDA	WANAOHUSIKA KATIKA UTEKELEZAJI
<b>KUFUATILIA NA KUTOA TAARIFA</b>			
<b>A</b>	<b>UTOAJI WA TAARIFA</b> Kuandaa na kuwasilisha ripoti za ufuatiliaji juu ya utekelezaji wa ESCP, kiwango cha matayarisho na utekelezaji wa nyaraka za kimazingira na kijamii zinazohitajika ndani ya makubaliano haya, ushiriki wa wadau, na ufanyiaji kazi kwa malalamiko yaliyotolewa na waathirika wa mradi.	Kila robo katika kipindi chote cha utekelezaji wa mradi	Wizaya ya Maji, Nishati na Madini: Mratibu wa Mradi wa Jumla  ZECO-Kitengo Cha Usimamizi Wa Mradi; Meneja wa Mradi na Mtaalam wa Mazingira na Jamii
<b>B</b>	<b>MAPITIO NA MAREKEBISHO</b> Mapitio na marekebisho ya nyaraka zote za kimazingira na kijamii yatafanywa baada ya mwaka mmoja baada ya kukubaliwa, ikiwemo na ESCP yenyewe ili kuitathmini jinsi inavyoshughulikia mahitaji ya mradi.	Mwaka mmoja baada ya kuidhinishwa kwa mradi na kufanyiwa maboreho kama inahitajika	Wizaya ya Maji, Nishati na Madini: Mratibu wa Mradi wa Jumla. ZECO-Kitengo Cha Usimamizi Wa Mradi; Meneja wa Mradi na Mtaalam wa Mazingira na Jamii

SHUGHULI ZINAZOFANYIKA	MUDA	WANAOHUSIKA KATIKA UTEKELEZAJI
<p><b>C</b></p> <p><b>MATUKIO NA AJALI</b>  Kutoa taarifa za haraka kwa Benki ya Dunia kuhusu tukio lolote au ajali inayohusiana au inayoathiri Mradi na ambayo inaweza kuleta athari kubwa kwa mazingira, jamii zilizoathiriwa, umma au wafanyakazi ikiwa ni pamoja na uharibifu wa mazingira, maambukizi ya VVU / UKIMWI na magonjwa mengine ya zinaa, na unyanzasaji wa kijinsia.  Toa maelezo ya kutosha juu ya tukio au ajali iliyotokea, ikionyesha hatua za haraka zilizochochuliwa kushughulikia tukio hilo, na ujumuishe habari itayotolewa na mkandarasi yeyote na taasisi inayosimamia pale inapofaa.</p>	<p>Baada ya kutokea tukio au ajali toa taarifa haraka na si zaidi ya masaa 24.  Toa taarifa kwa kiongozi mkuu wa timu ya mradi baada ya ajali au tukio.   Tuma taarifa yenye uchambuzi wa kina kwa Benki ya Dunia na njia zilizotumika kurekebisha na kudhibiti kwa matukio hayo (si zaidi ya siku 10 baada ya ajali au tukio hilo)</p>	<p>Mratibu wa Mradi wa jumla na maoni kutoka kwa Wataalam wa Mazingira na Jamii wa ZECO</p>
<b>ESS 1: TATHMINI NA UDHIBITI WA ATHARI ZA KIMAZINGIRA NA KIJAMII</b>		

SHUGHULI ZINAZOFANYIKA	MUDA	WANAOHUSIKA KATIKA UTEKELEZAJI
<p><b>1.1</b> MUUNDO WA TAASISI</p> <p>Anzisha Vitengo vya Utekelezaji wa Mradi (KITENGO CHA USIMAMIZI WA MRADI) ndani ya Wizaya ya Maji, Nishati na Madini na ZECO vyenye wafanyakazi wenye vigezo vinavyotakiwa kama ilivyoainishwa katika hati ya muundo wa mradi. Vitengo hivi vitasaidia utekelezaji wa mradi na vitajumuisha wafanyakazi wa usimamizi wa athari za kimazingira na kijamii kama ifuatavyo:</p> <p>Wizara ya Maji, Nishati na Madini:  Kuajiri Mtaalam wa kudumu wa masuala ya kijamii na Mazingira</p> <p>ZECO-KITENGO CHA USIMAMIZI WA MRADI:  Kuajiri Mtaalam wa masuala ya kijamii, Mtaalam wa Mazingira, na kuwepo kwa ushiriki wa Mtaalam wa Afya na Usalama Kazini</p> <p>Kabidhi Afisa Mawasiliano wa sasa na Meneja wa Mawasiliano na Huduma kwa Wateja kufanya kazi kwa muda kwenye kitengo cha mradi cha ZECO</p>	<p>Ndani ya mwezi mmoja baada ya mradi kuanza.</p> <p>Wakati wote wa utekelezaji wa mradi</p>	<p>Wizaya ya Maji, Nishati na Madini na ZECO</p> <ul style="list-style-type: none"> <li>ZECO-Kitengo Cha Usimamizi Wa Mradi; Mratibu wa Mradi</li> </ul>

SHUGHULI ZINAZOFANYIKA	MUDA	WANAOHUSIKA KATIKA UTEKELEZAJI
<p>Wataalam wa masuala ya kijamii na mazingira watakuwa na sifa na uzofu ulioainishwa katika Masharti ya Marejeleo yaliyoidhinishwa na Benki ya Dunia kabla ya kuanza kwa mradi.</p>	<p>Kuajiriwa si zaidi ya miezi miwili baada ya mradi kuanza.</p>	
<p><b>1.2</b> TATHMINI ZA KIMAZINGIRA NA KIJAMII</p> <p>Vitengo vya mradi vitafanya tathmini ya mazingira na kijamii kutambua na kutathmini athari za mazingira na kijamii zitakazoambatana na mradi na kutambua hatua za kupunguza kwa njia inayokubalika na Benki ya Dunia.</p> <p>Tathmini ya kimazingira na kijamii (ESIA) ya 2015 ya eneo la kuzalishia umeme kwa kutumia nishati ya jua itafanyiwa mapitio, maboresho, kupitishwa na Benki ya Benki ya Dunia na kuwekwa wazi kwa umma.</p> <p>Tathmini ya kimazingira na kijamii ya laini ya mkondo mkubwa wa kilovolti 132 (kifungu kidogo cha 2.1) itakamilishwa na kuwasilishwa kwa Benki ya Dunia ili kupitishwa.</p>	<p>Katika utekelezaji wa mradi</p> <p>Kabla ya kutoa pendekezo la awali la hati ya zabuni</p> <p>Februari 2021</p>	<p>•Wizaya ya Maji, Nishati na Madini: Mratibu wa Mradi wa Jumla</p> <p>• Wizaya ya Maji, Nishati na Madini: Mratibu wa Mradi wa Jumla</p> <p>• ZECO-Kitengo Cha Usimamizi Wa Mradi: Wataalam wa Mazingira na Jamii.</p> <p>• ZECO</p>



<b>SHUGHULI ZINAZOFANYIKA</b>	<b>MUDA</b>	<b>WANAOHUSIKA KATIKA UTEKELEZAJI</b>
<p>Kufanya tathmini ya mazingira na jamii kwa miradi mingine na kupelekwa kwa ripoti za tathmini kwa Benki ya Dunia ili kukaguliwa na kupitishwa. Nyaraka za kimazingira na kijamii zilizo dhinshwa na Benki ya Dunia zitaekwa wazi kwa jamii na vitengo vya mradi na Benki ya Dunia.</p> <p>Ripoti ya utafiti wa ndege na popo katika eneo la uhifadhi la Jozani itakamilika na kuwasilishwa kwa Benki ya Dunia ili</p>	<p>Kabla ya kutoa Maonyesho ya pendekezo la awali la mradi kwa kazi zinazohusiana</p> <p>Julai 2021 na kabla ya kuanza kwa kazi</p>	<ul style="list-style-type: none"> <li>• Wizaya ya Maji, Nishati na Madini: Mratibu wa Mradi wa Jumla</li> <li>• Meneja Mradi wa ZECO-Kitengo Cha Usimamizi Wa Mradi na Mtaalam wa Mazingira na Jamii</li> </ul> <ul style="list-style-type: none"> <li>• Wizaya ya Maji, Nishati na Madini: Mratibu wa Mradi wa Jumla</li> <li>• ZECO - Kitengo Cha Usimamizi Wa Mradi,</li> </ul>
<p><b>1.3</b></p> <p><b>USIMAMIZI WA NYARAKA</b></p> <p>Kuandaa, kutoa na kutekeleza mifumo ya sera na mipango ya usimamizi:</p> <p>Mfumo wa Usimamizi wa Mazingira na Jamii (ESMF), Mfumo wa Sera ya Makaazi (RPF), Mpango wa Ushirikiano wa Wadau (SEP), Taratibu za Usimamizi wa Kazi, na Mpango wa makubaliano wa kudhibiti Mazingira na masuala ya kijamii (ESCP)</p>	<p>Rasimu zilizo dhinshwa kutolewa wazi kabla ya tathmini ya mradi.</p>	<p>ZECO na Wizaya ya Maji, Nishati na Madini</p>

SHUGHULI ZINAZOFANYIKA	MUDA	WANAOHUSIKA KATIKA UTEKELEZAJI
<p><b>1.4 USIMAMIZI WA WAKANDARASI</b></p> <p>Kuandaa na kutekeleza taratibu za kusimamia makandarasi na wakandarasi wadogo.</p> <p>Andaa zabuni / ununuzi wa hati na maudhui yanayofaa ya Mazingira ya Jamii, Afya na Usalama (ESHs), pamoja na vifungu maalum juu ya upangaji wa COVID-19 na mipango ya kuendelea kwa mlipuko, Unyonyaji wa Kijinsia na Unyanyasaji na Unyanyasaji wa Kijinsia katika Kupunguza na Kujibu Mahali pa Kazi.</p> <p>Mkandarasi kuandaa Mkandarasi Mpango wa Usimamizi wa Mazingira na Jamii (CESMP); Mpango wa Usimamizi wa Afya na Usalama; Mpango wa Usimamizi wa Trafiki ambao utakaguliwa na kupitishwa na KITENGO CHA USIMAMIZI WA MRADIs na Benki.</p>	<p>Wakati wa kuandaa nyaraka za ununuzi na kabla ya kuanza kwa kazi.</p> <p>Taratibu za kudumishwa wakati wote wa mradi.</p>	<ul style="list-style-type: none"> <li>• Mratibu wa Mradi wa Wizaya ya Maji, Nishati na Madini</li> <li>• Meneja wa Mradi wa ZECO-Kitengo Cha Usimamizi Wa Mradi</li> </ul>

SHUGHULI ZINAZOFANYIKA		MUDA	WANAOHUSIKA KATIKA UTEKELEZAJI
<b>1.5</b>	<p><b>KIBALI, UDHIBITI NA MAMLAKA</b></p> <p>Kusaidia upatikanaji wa vibali na idhini zitakazohitajika katika utekelezaji wa mradi huu kutoka mamlaka husika.</p> <p>Kuzingatia masharti yaliyowekwa katika vibali na idhini hizi kwa wakati wote wa utekelezaji wa mradi.</p>	Katika kipindi chote cha utekelezaji wa mradi.	<ul style="list-style-type: none"> <li>• Mratibu wa Mradi wa Wizaya ya Maji, Nishati na Madini</li> <li>• Meneja wa Mradi wa ZECO-Kitengo Cha Usimamizi Wa Mradi</li> </ul>
<b>1.6</b>	<p><b>USIMAMIZI</b></p> <p>Kuajiri wataalam watakaotoa ushauri na kusimamia wenye ustadi unaohitajika katika masuala ya kimazingira na kijamii ili kusimamia shughuli za ujenzi wa mradi, na kuendana na sambamba na hadidu rejea (ToR) zinazokubalika na Benki ya Dunia.</p>	Kabla ya kuanza kwa kazi zozote za mradi	<ul style="list-style-type: none"> <li>• Mratibu wa Mradi wa Wizaya ya Maji, Nishati na Madini</li> <li>• Meneja wa Mradi wa ZECO-Kitengo Cha Usimamizi Wa Mradi</li> </ul>

## ESS 2: WAFANYAKAZI NA MAZINGIRA YA KAZI

<p>2.1</p>	<p><b>UDHIBITI WA WAFANYAKAZI</b></p> <p>Kufanyiwa maboresho kwa Mpango wa Kudhibiti Wafanyakazi (LMP)</p> <p>Kuhakikisha kuwa wafanyakazi wote wa mradi wanakubali na kusaini nakala ya Kanuni za Maadili wakati wa ajira / ushiriki katika mradi huo. Vitengo vya mradi vitampa kila mfanyakazi nakala halisi iliyosainiwa iliyosainiwa na kubaki na kivuli cha hati iliyotiwa saini katika faili za mradi wao kwa ukaguzi na ZECO, Wizaya ya Maji, Nishati na Madini au Benki ya Dunia. Wakandarasi / wakandarasi wadogo pia watahakikisha kuwa kila mfanyakazi anayemtumia / anayehusika kwa mradi anakubali ametia saini katika nakala ya Maadili wakati wa ushiriki wao kwenye mradi huu. Wakandarasi / wakandarasi wadogo watampa kila mfanyakazi hati halisi iliyosainiwa na kubakiza nakala ya hati iliyotiwa saini katika mafaili yao kwa ajili ya ukaguzi na ZECO, Wizaya ya Maji, Nishati na Madini, au Benki ya Dunia.</p>	<p>Mpango wa kudhibiti wafanyakazi itahifadhiwa na kufanyiwa maboresho kama inahitajika, kulingana na mabadiliko ya mradi, wakati wote wa utekelezaji wa mradi</p> <p>Wakati ambapo kila mfanyakazi anaachusika ameajiriwa katika mradi huo.</p>	<ul style="list-style-type: none"> <li>• Meneja Mradi wa ZECO- Kitengo Cha Usimamizi Wa Mradi na Mtaalam wa Jamii</li> <li>• Wizaya ya Maji, Nishati na Madini: Mratibu wa Mradi wa Jumla, Mtaa</li> </ul>
		<p>Wakati ambapo kila mfanyakazi anaachusika ameajiriwa katika mradi huo.</p>	<ul style="list-style-type: none"> <li>• Meneja Mradi wa ZECO- Kitengo Cha Usimamizi Wa Mradi na Mtaalam wa Jamii</li> <li>• Wizaya ya Maji, Nishati na Madini: Mratibu wa Mradi wa Jumla, Mtaalam wa Mazingira na Jamii</li> </ul>

2.2	<p><b>UTARATIBU WA UTOAJI WA MALALAMIKO KWA WAFANYAKAZI WA MRADI</b></p> <p>Mradi utaanziwa na kuendesha utaratibu wa kusikiliza malalamiko kwa wafanyakazi wa kudumu na wenye mikataba ya muda. Hakikisha kwamba utaratibu huu una uwezo wa kupokea malalamiko juu ya unyanyasaji wa kijinsia utakaotendeka mahali pa kazi na kuzitendea kazi kwa usiri.</p>	<p>Utaratibu wa kusikiliza malalamiko kwa wafanyakazi utakuwa tayari ndani ya miezi 2 baada ya mradi kuanza</p>	<ul style="list-style-type: none"> <li>• Meneja Mradi wa ZECO-Kitengo Cha Usimamizi Wa Mradi</li> <li>• Wizaya ya Maji, Nishati na Madini: Mratibu wa Mradi wa Jumla</li> </ul>
	<p>Andaa sehemu ya kusikilizia malalamiko ya wafanyakazi kwenye kila kitengo cha mradi kulingana na LMP.</p>	<p>Ndani ya mwezi mmoja baada ya mradi kuanza (ufanisi wa mradi)</p>	<ul style="list-style-type: none"> <li>• Meneja Mradi wa ZECO- Kitengo Cha Usimamizi Wa Mradi</li> <li>• Wizaya ya Maji, Nishati na Madini: Mratibu wa Mradi wa Jumla</li> </ul>
2.3	<p>Kuwahamasisha wafanyakazi wa kudumu kuweza kutoa malalamiko na jinsi ya kuwasilisha malalamiko hayo.</p>	<p>Angalau robo mwaka wakati wa utekelezaji wa mradi</p>	<ul style="list-style-type: none"> <li>• Wizaya ya Maji, Nishati na Madini: Mratibu wa Mradi wa Jumla, Mtaalam wa Mazingira na Jamii</li> <li>• ZECO- Kitengo Cha Usimamizi Wa Mradi: Meneja Mradi na Mtaalam wa Jamii</li> </ul>

2.4	<p>Kutoa ripoti za malalamiko yaliyowasilishwa, yaliyotatuliwa, yanayosubiriwa kufanyiwa kazi, muda uliochukuliwa kutatua changamoto hizo na utatuzi huo ulipofikia na kuzipeleka ripoti za kila robo ya mwaka kwa Benki ya Dunia.</p>	Kila robo ya mwaka	<ul style="list-style-type: none"> <li>• Wizaya ya Maji, Nishati na Madini: Mratibu wa Miradi kwa ujumla, Mtaalam wa Mazingira na Jamii</li> <li>• ZECO- Kitengo Cha Usimamizi Wa Mradi: Meneja Mradi na Mtaalam wa Jamii</li> </ul>
2.5	<p><b>HATUA ZA USIMAMIZI WA AFYA NA USALAMA KAZINI</b></p> <p>Kuendeleza na kutekeleza hatua usimamizi wa afya na usalama kazini ikiwemo kuzuia maambukizi ya COVID-19 na kupanga mipango ya maalum kuzuia mripuko.</p> <p>Inahitaji Wakandarasi / wasimamizi Wahandisi kueka rasilimali za kutosha kwa ajili ya utekelezaji wa mpango wa kusimamia afya na usalama wa kazini</p>	Kabla ya kutoa makubaliano ya hati za zabuni ya mkataba wa kwanza wa kazi za umma na utunzwe wakati wote wa utekelezaji.	<ul style="list-style-type: none"> <li>• Wizaya ya Maji, Nishati na Madini</li> <li>• ZECO- Kitengo Cha Usimamizi Wa Mradi</li> </ul>

2.6	<p>Kutekeleza hatua za afya na usalama kazini kama ilivyoelezwa katika Mpango wa masuala ya kijamii na mazingira ESMP kulingana na Sheria ya afya na usalama kazini ya mwaka 2003. Kwa kuongezea, Wakandarasi wataandaa na kutekeleza mpango wa usimamizi wa afya na usalama katika maeneo ya kazi kwa wakandarasi weengine. Ukaguzi wa Usalama na afya kazini utafanywa kila mwezi, ambapo unapaswa kufanywa na mkandarasi.</p>	<p>Mahitaji ya Mkandarasi ya muongozo ya afya na usalama kazini yataingizwa katika mkataba wa wafanyakazi kama sehemu ya hati za zabuni.</p> <p>Utekelezaji wa kila siku wa mpango huu. Ufuatiliaji wa utekelezaji wa muongozo wa usalama na afya kazini na kufanya ukaguzi wa usalama na afya kazini kila mwezi</p>	<ul style="list-style-type: none"> <li>• Wakandarasi</li> <li>• Wasimamizi</li> </ul>
2.7	<p><b>KUJIANDAA KWA AJILI YA HALI YA DHARURA/ HATARI</b></p> <p>Kama sehemu ya hatua zaMpango wa usimamizi wa usalama na afya kazini zilizoainishwa katika Tathmini ya kijamii na kimazingira (ESIA) / Mpango wa udhibiti wa masuala ya kijamii na Mazingira (ESMP) ni pamoja na hatua za utayarishaji wa dharura na majibu na kuhakikisha uratibu na hatua zilizo chini ya ESIA / ESMP.</p>	<p>Kabla ya kuanza kazi za ujenzi</p>	<ul style="list-style-type: none"> <li>• Wizaya ya Maji, Nishati na Madini: Mratibu wa Mradi wa Jumla, Mtaalam wa Mazingira na Jamii</li> <li>• Meneja Mradi wa Kitengo Cha Usimamizi Wa Mradi na Mtaalamu wa Jamii, Mtaalamu wa Mazingira na Mtaalamu wa Usalama na Afya kazini</li> </ul>

2.8	<p><b>MAFUNZO KWA WAFANYAKAZI WA MIRADI</b></p> <p>Kutekeleza mafunzo ya wafanyakazi wa mradi juu ya majukumu yao chini ya Kanuni za Maadili, Udhhalilishaji na unyanyasaji wa Kijinsia mahali pa kazi. Mafunzo haya yataandaliwa kuhakikisha upunguzaji wa magonjwa ya kuambukiza, kama vile COVID-19, kulingana na serikali, Shirika la Afya Duniani WHO na mwongozo wa Benki ya Dunia.</p>	Kabla na wakati wa kazi za ujenzi	<ul style="list-style-type: none"> <li>• Wizaya ya Maji, Nishati na Madini: Mratibu wa Mradi wa Jumla</li> <li>• ZECO- Kitengo Cha Usimamizi Wa Mradi: Mtaalamu wa Jamii</li> </ul>
<p>Kutekeleza mafunzo ya kawaida ili kuendana sawa na mahitaji ya sheria ya kazi na ajira na utekelezaji mzuri wa Mpango wa Afya na Usalama kazini pamoja na matumizi sahihi ya vifaa vya kujikingia na madhara mbalimbali wakati wa kazi (PPE).</p> <p>Wahandisi na wakandarasi watatoa kila inapohitajika nafasi ya mazungumzo ya au mikutano na wafanyakazi wa ujenzi juu ya hatari za kimazingira na kijamii zinazohusiana na shughuli za ujenzi, ambazo zimetokeleza wiki iliyopita na zitakazofanyika wiki ijayo. (Hizi ni pamoja na mazungumzo ya kila siku)</p>	Kila mwezi	<ul style="list-style-type: none"> <li>• ZECO- Kitengo Cha Usimamizi Wa Mradi: Mtaalam wa Usalama na Afya kazini</li> </ul>	
	Kila wiki	<ul style="list-style-type: none"> <li>• Kampuni ya Mkandarasi na Ushauri</li> </ul>	



**ESS 3: UTUMIAJI MZURI WA RASILIMALI NA KUDHIBITI UCHAFUZI WA MAZINGIRA**

<p>3.1</p>	<p><b>KUDHIBITI TAKA NA VITU HATARISHI:</b></p> <p>Kuandaa na kutekeleza njia maalum za kudhibiti taka na vifaa vinavoweza kusababisha athari, pamoja na ukusanyaji, utunzaji, usafirishaji, na mpango wa kuchakata au utupaji wa paneli za jua na betri.</p>	<p>Kabla ya kutoa makubaliano ya awali ya nyaraka za zabuni zinazofaa kwa kazi za umma Wakati wote wa utekelezaji wa mradi</p>	<ul style="list-style-type: none"> <li>• Wizaya ya Maji, Nishati na Madini: Mratibu wa Mradi wa Jumla, Mtaalam wa Mazingira na Jamii</li> <li>• ZECO- Kitengo Cha Usimamizi Wa Mradi :Meneja wa Mradi, Mtaalam wa Mazingira, na mawasiliano ya Mtaalamu wa afya na Usalama kazini</li> </ul>
------------	---	--	--

**ESS 4: AFYA YA JAMII NA USALAMA**

<p>4.1</p>	<p><b>USALAMA WA BARABARANI</b></p> <p>Kwa kushauriana na jamii, andaa na kutekeleza hatua za kutathmini na kudhibiti usalama barabarani.</p> <p>Wakandarasi wataandaa mpango wa usimamizi wa usalama wa barabarani kama sehemu ya Mpango wa kudhibiti mazingira na masuala ya kijamii pamoja na kudhibiti athari kwa jamii zinazotokana na kuhamisha kwa vifaa vya ujenzi na usafirishaji wa wafanyikazi kwenye maeneo yao ya kazi.</p>	<p>Kabla ya kuanza kwa kazi.</p> <p>Wakati wote wa shughuli za ujenzi</p>	<p>Wizaya ya Maji, Nishati na Madini: Mratibu wa Mradi wa Jumla, Mtaalam wa Mazingira na Jamii</p> <p>Meneja Mradi wa ZECO- Kitengo Cha Usimamizi Wa Mradi na Mtaalam wa Mazingira na Mtaalam wa Usalama na Afya Kazini Mkandarasi</p>
------------	--	---	--

4.2	<p><b>AFYA YA JAMII NA USALAMA:</b></p> <p>Kuandaa na kutekeleza njia za kutathmini na kudhibiti (pamoja kuzuka kwa maambukizi ya Korona (COVID-19) na VVU / UKIMWI) na athari kwa jamii zinazotokana na shughuli za mradi pamoja na sehemu ya uzalishaji wa umeme wa jua.</p> <p>Kuingiza mahitaji ya Mpango wa Usimamizi wa Uingitaji wa wafanyakazi katika hati za zabuni ya umeme wa mkondo mkubwa wa kilovolti 132 na miundombinu ya usafirishaji (kifungu 2.1).</p> <p>Kuingiza mahitaji ya Mpango wa Usimamizi wa uingitaji wa wafanyakazi katika hati za zabuni kwenye vipengele vyengine vyote vya kazi.</p>	<p>Kipindi chote cha utekelezaji wa mradi</p> <p>Kabla ya kukamilika kwa hati za zabuni</p> <p>Kabla ya kukamilika kwa hati za zabuni</p>	<ul style="list-style-type: none"> <li>• Wizaya ya Maji, Nishati na Madini: Mratibu wa Mradi wa Jumla</li> <li>• ZECO- Kitengo Cha Usimamizi Wa Mradi: Meneja Mradi, Mtaalam wa Jamii, na Mtaalam wa Mazingira</li> <li>• ZECO- Kitengo Cha Usimamizi Wa Mradi: Meneja Mradi, Mtaalam wa Jamii, na Mtaalam wa Mazingira</li> <li>• ZECO- Kitengo Cha Usimamizi Wa Mradi: Meneja Mradi, Mtaalam wa Jamii, na Mtaalam wa Mazingira</li> </ul>
-----	---	---	---

4.3	<p><b>UNYANYASAJI WA KIJINSIA</b></p> <p>Kuajiri kampuni ambayo pamoja na mambo mengine itaandaa Mpango wa kudhibiti Ukatili wa Kijinsia (GBV Action Plan). (Tazama Kifungu 1.1).</p> <p>Serikali itaandaa, kupitisha na kutekeleza Mpango wa kudhibiti Ukatili wa Kijinsia na kutathmini na kudhibiti athari za unyanyasaji na udhalilishaji wa kijinsia</p> <p>Kutoa mafunzo kwa wafanyikazi wa mradi.</p> <p>Kuandaa na kuainisha njia za ufuatiliaji ili kuhakikisha kuwa hatua zote za kupunguza na kupinga unyanyasaji wa kijinsia zipo na zinafanywa kazi ipasavyo. Ufuatiliaji huu hautafanya ukusanyaji wa data juu ya kuenea kwa matukio haya.</p>	<p>Ndani ya miezi 3 ya mradi kuanza (ufanisi wa mradi)</p> <p>Mpango huo utumwe kwa Benki ya Dunia ndani ya miezi 6 ya mradi kuanza (ufanisi wa mradi.)</p> <p>Ndani ya miezi 9 ya mradi kuanza</p>	<ul style="list-style-type: none"> <li>• Wizaya ya Maji, Nishati na Madini: Mtaalam wa Mazingira na Jamii</li> <li>• ZECO- Kitengo Cha Usimamizi Wa Mradi: Meneja Mradi, Mtaalam wa Jamii</li> <li>• ZECO / Kitengo Cha Usimamizi Wa Mradi: Meneja Mradi, Mtaalam wa Jamii, Kampuni ya Ushauri</li> <li>• Wizaya ya Maji, Nishati na Madini / Kitengo Cha Usimamizi Wa Mradi: Mtaalam wa Mazingira na Jamii</li> <li>• ZECO- Kitengo Cha Usimamizi Wa Mradi: Mtaalamu wa Jamii na Kampuni ya Ushauri</li> </ul>
-----	--	---	---

4.4	<p><b>HATARI ZA UNYANYASAJI WA KIJINSIA (GBV) NA UNYANYASAJI NA UNYONYAJI WA KINGONO (SEA) WAKATI WA UTEKELEZAJI WA MRADI:</b></p> <ul style="list-style-type: none"> <li>• Kusimamia udhibiti wa hatari za unyanyasaji wa kijinsia pamoja na unyanyasaji na unyonyajiwa kingono kwa hatua ambazo zitaainishwa kwenye Mpango wa kimazingira na kijamii (ESMPs) ambazo zitatekelezwa na kudumishwa wakati wote wa mradi</li> <li>• Kushirikisha taasisi zinazostahiki(mfano, Taasisi zisizo za kiserikali, mashirika ya kiserikali yanayohusika) katika majadiliano juu ya hatari za Unyanyasaji wa Kijinsia pamoja na unyanyasaji na unyonyaji wa kingono. Kuyafanya mafunzo haya kua endelevu na uhamasishaji na kutoa huduma za rufaa kama inahitajika.</li> <li>• Kuanzisha na kuielimisha jamii na wafanyakazi juu ya taratibu za usimamizi wa malalamiko / maoni kwa kuripoti kesi juu ya unyanyasaji wa kijinsia pamoja na unyanyasaji na unyonyaji wa kingono.</li> </ul>	Kabla ya kuanza kazi za ujenzi wa mradi.	<ul style="list-style-type: none"> <li>• ZECO- Kitengo Cha Usimamizi Wa Mradi: Mtaalamu wa Jamii</li> </ul>
	Wakati wote wa utekelezaji wa mradi.	<ul style="list-style-type: none"> <li>• Wizaya ya Maji, Nishati na Madini: Mtaalam wa Mazingira na Jamii</li> </ul>	

	<p>• Kuandaa Kanuni za Maadili (Code of Conduct) katika sehemu za kazi ambazo zinahusisha majukumu ya wafanyakazi na wakandarasi kuhusu maswala pamoja na unyanyasaji na unyonyaji wa kingono na masual yote yanayohusiana na unyanyasaji wa kijinsia.</p>		
4.5	<p><b>WATUMISHI WA USALAMA:</b></p> <p>Kama itahitajika, tengeneza na utekeleze hatua za kutathmini na kudhibiti hatari kwa usalama wa binadamu wa jamii zilizoathiriwa na miradi na wafanyikazi wa miradi midogo ambayo inaweza kutokea kutokana na matumizi ya wafanyikazi wa usalama.</p> <p>Kama inavyofaa, ingiza mahitaji ya Mpango wa Usimamizi wa Usalama katika hati za zabuni kwa vifurushi vyote vya kazi vinavyotarajiwa.</p>	<p>Wakati wa utekelezaji wa mradi</p> <p>Kabla ya kukamilika kwa hati za zabuni</p>	<ul style="list-style-type: none"> <li>• ZECO-KITENGO CHA USIMAMIZI WA MRADI: Mtaalamu wa Jamii</li> <li>• Wizaya ya Maji, Nishati na Madini- Kitengo Cha Usimamizi Wa Mradi: Mtaalam wa Mazingira na Jamii</li> <li>• ZECO Kitengo Cha Usimamizi Wa Mradi Meneja Mradi, Mtaalam wa Jamii, na Mtaalam wa Mazingira</li> </ul>

**ESS 5: UPATIKANAJI WA ARDHI, VIZUIZI VYA UTUMIAJI WA ARDHI NA UHAMISHAJI WATU BILA YA HIARI**

5.1	<p><b>MFUMO WA SERA YA MAKAAZI</b></p> <p>Serikali itaandaa Mfumo wa Sera ya Makazi (RPF), itawasilishwa kwa idhini ya Benki ya Dunia, na kuwekwa wazi kwa umma.</p> <p>Serikali itahakikisha utekelezaji wa RPF kulingana na masharti ya kiwango cha tano cha masuala ya mazingira na jamii (ESS5).</p>	<p>Kabla ya tathmini ya mradi</p> <p>Kipindi chote cha utekelezaji wa mradi.</p>	<ul style="list-style-type: none"> <li>• ZECO– Kitengo Cha Usimamizi Wa Mradi</li> <li>• Wizaya ya Maji, Nishati na Madini: Mratibu wa Mradi wa Jumla, Mtaalam wa Mazingira na Jamii</li> <li>• ZECO-KITENGO CHA USIMAMIZI WA MRADI: Meneja Mradi na Mtaalam wa Jamii</li> </ul>
5.2	<p><b>MPANGO WA UHAMISHAJI WATU KWENYE MAKAAZI YAO (RAP)</b></p> <p>Andaa Mpango wa Uhamishaji watu kwenye Makaanzi yao (RAPs) pale inapofaa kwa shughuli zilizo chini ya Sehemu ya pili ya mradi huu kulingana na mahitaji ya RPF na uwasilishe kwa Benki ya Dunia ili idhinishe.</p> <p>Kuwekwa wazi Mpango wa Uhamishaji watu kwenye Makaanzi yao kulingana na kanuni za uhamishaji watu na Mpango wa ushirikishaji wa Wadau.</p>	<p>Mpango wa uhamishaji watu kwenye makaazi itaidhinishwa na Benki ya Dunia kabla ya kuanza kwa shughuli za ujenzi.</p> <p>Baada ya idhini ya Benki ya Dunia na kabla ya utekelezaji wa Mpango wa Uhamishaji watu kwenye makazi yao</p>	<p>ZECO-Kitengo Cha Usimamizi Wa Mradi: Meneja Mradi na Mtaalam wa Jamii</p> <ul style="list-style-type: none"> <li>• ZECO- Kitengo Cha Usimamizi Wa Mradi: Mtaalamu wa Jamii</li> <li>• Wizaya ya Maji, Nishati na Madini-Kitengo Cha Usimamizi Wa Mradi: Mtaalam wa Mazingira na Jamii</li> </ul>

	<p>Utekelezaji wa Mpango wa Uhamishaji watu kwnye Makaazi yao husika.</p> <p>Kuandaa Mpango wa Uhamishaji watu kwnye Makaazi yao kwa ajili ya lami ya mkondo mkubwa wa umeme wa kilovolti 132 na uwasilishwa kwa ajili ya kuidhinishwa na Benki ya Dunia.</p> <p>Kutekeleza Mpango wa Uhamishaji watu kwnye Makaazi yao kwa lami ya umeme mkubwa wa kilovolti 132.</p>	<p>Kabla ya kufanya shughuli zinazohusiana na kazi za umma</p> <p>Maandalizi ya mpango wa kuhamisha watu kwenye makaazi yao kwa lami ya kilovolti 132 itaanza kabla ya miezi 2 baada ya ufanisi wa mradi.</p> <p>Kabla ya kuanza kazi zinazohusiana na uienzi wa lami Ripoti za ufuatiliaji juu ya utekelezaji wa mpango wa uhamishaji watu kwenye makaazi yao zinawasilishwa kwa Benki ya Dunia kila mwezi.</p> <p>Ndani ya miezi 3 ya mradi kuanza (ufanisi wa mradi.)</p>	<ul style="list-style-type: none"> <li>• ZECO- Kitengo Cha Usimamizi Wa Mradi : Mtaalamu wa Jamii</li> <li>• ZECO- Kitengo Cha Usimamizi Wa Mradi: Meneja Mradi, na Mtaalam wa Jamii, na Mshauri wa RAP</li> </ul>
<p>5.3</p>	<p><b>KUFUATILIA NA KURIPOTI:</b></p> <p>Kuhakikisha kuwa ufuatiliaji na utoaji wa taarifa juu ya shughuli za upatikanaji wa ardhi na makazi zinafanywa. Kuandaa na kuwasilisha ripoti za ufuatiliaji.</p> <p>Kushirikisha Shirika lisilo la Serikali ili kufanya ufuatiliaji wa utekelezaji wa Mpango wa uhamishaji watu kwenye makaazi yao na Mpango wa ushirikishaji wa wadau.</p>	<p>Kabla ya kufanya shughuli zinazohusiana na kazi za umma</p> <p>Maandalizi ya mpango wa kuhamisha watu kwenye makaazi yao kwa lami ya kilovolti 132 itaanza kabla ya miezi 2 baada ya ufanisi wa mradi.</p> <p>Kabla ya kuanza kazi zinazohusiana na uienzi wa lami Ripoti za ufuatiliaji juu ya utekelezaji wa mpango wa uhamishaji watu kwenye makaazi yao zinawasilishwa kwa Benki ya Dunia kila mwezi.</p> <p>Ndani ya miezi 3 ya mradi kuanza (ufanisi wa mradi.)</p>	<ul style="list-style-type: none"> <li>• ZECO- Kitengo Cha Usimamizi Wa Mradi: Mtaalamu wa Jamii</li> <li>• Wizaya ya Maji, Nishati na Madini: Mratibu wa Mradi wa Jumla</li> <li>• Meneja Mradi wa ZECO- Kitengo Cha Usimamizi Wa Mradi</li> </ul>

	<p>Kushirikisha mshauri wa kujitegemea au kampuni inayohusiana na uhamishaji wa watu kufanya Ripoti ya Ukaguuzi wa Kukamilisha malipo ya fidia kwa makaazi yaliyoathiriwa kwa kila shughuli ya mradi na kushughulikia mapungufu yoyote yaliyoainishwa na kuridhiwa</p>	<p>Si zaidi ya miezi mitatu baada ya mpango wa uhamishaji watu kwenye makaazi yao kuanza kutekelezwa.</p>	<ul style="list-style-type: none"> <li>• Wizaya ya Maji, Nishati na Madini: Mratibu wa Mradi wa Jumla</li> <li>• Meneja Mradi wa ZECO- Kitengo Cha Usimamizi Wa Mradi</li> </ul>
<p>5.4</p>	<p><b>NJIA ZA KUSIKILIZA MALALAMIKO</b></p> <p>Kuhakikisha kuwa Utaratibu wa kusikiliza Malalamiko na kuyafanyia kazi unatekelezwa kama ilivyoelezewa katika Mpango wa ushirikishaji wa wadau</p> <p>Kudumisha utaratibu wa kusikiliza na kufanyia kazi malalamiko hayo.</p>	<p>Si zaidi ya miezi 2 baada ya ufanisi wa mradi.</p> <p>Katika kipindi chote cha utekelezaji wa mradi.</p>	<ul style="list-style-type: none"> <li>• ZECO- Kitengo Cha Usimamizi Wa Mradi: Meneja Mradi, Mtaalam wa Jamii, Meneja Mawasiliano na Huduma kwa Wateja, na Afisa Mawasiliano</li> <li>• Wizaya ya Maji, Nishati na Madini: Mratibu wa Mradi wa Jumla</li> <li>• Meneja Mradi wa ZECO- Kitengo Cha Usimamizi Wa Mradi</li> </ul>



**ESS 6: UHIFADHI WA BAYOANUWAI NA USIMAMIZI ENDELEU WA RASILIMALI**

<b>6.1</b>	<b>ATHARI KWA VIUMBE HAI</b> Kuanzisha na kutekeleza hatua za kutathmini na kudhibiti athari kwa bioanuwai, pamoja na uainishaji wa makazi mbalimbali na mazingira ambayo kazi zitafanyika. Ambapo hatari kubwa kwa bayoanuwai zitaainishwa Mradi utaanzisha na kutekeleza Mpango wa Usimamizi wa Bioanuwai.	Ufuatiliaji wakati wa utekelezaji wa mradi Kabla ya kuanza kwa kazi za umma kwenye laini ya 132kV na Hifadhi ya Jua	<ul style="list-style-type: none"><li>• ZECO- Kitengo Cha Usimamizi Wa Mradi: Meneja wa Mradi, Mtaalam wa Mazingira, na Mhandisi wa Uhamishaji anayehusika.</li><li>• ZECO- Kitengo Cha Usimamizi Wa Mradi: Meneja wa Mradi, Mtaalam wa Mazingira, na Mhandisi wa Uhamishaji anayehusika.</li></ul>
------------	--	--	---

**ESS 8: URITHI WA KITAMADUNI**

<b>8.1</b>	<b>KULINDA SEHEMU ZA URITHI WA KITAMADUNI</b> Kuandaa na kutekeleza utaratibu wa kutafuta sehemu za kupitishia miundombinu ya mradi ili kuepuka kuathiri sehemu za urithi wa kitamaduni	Wakati wa utekelezaji wa mradi kama sehemu ya maandalizi ya Mpango wa udhibiti wa Mazingira na Jamii (kama inavyotakiwa na ESMF) na kutekelezwa wakati wote wa mradi.	<ul style="list-style-type: none"><li>• ZECO- Kitengo Cha Usimamizi Wa Mradi: Meneja Mradi, Mtaalam wa Jamii, na Mtaalam wa Mazingira</li><li>• Wizaya ya Maji, Nishati na Madini: Mratibu wa Miradi kwa ujumla, Mtaalam wa Jamii na Mazingira</li></ul>
------------	--	---	--

	<p><b>URITHI WA UTAMADUNI:</b></p> <p>Kupata idhini kutoka kwa Mamlaka ya Uhifadhi na Maendeleo ya Mji Mkongwe na kuhakikisha kuwa hakuna pingamizi kutoka kwa Shirika la UNESCO kwa kufanya Tathmini ya Athari kwa Mambo ya Kale.</p> <p>Kuandaa Tathmini ya Athari za Kimazingira na Kijamii, pamoja na Tathmini ya Athari kwa Urithi wa utamaduni, kama ilivyolekezwa kwenye Sehemu ya pili ya mradi (ukarabati wa vifaa vya 11kV zilizopo).</p> <p>Tambua hatua za kushughulikia hatari na athari kwa urithi wa kitamaduni.</p> <p>Ambapo hatari kubwa na athari zinatambuliwa Mradi utaeendeza Mpango wa Usimamizi wa Urithi wa Utamaduni</p>	<p>Baada ya kukamilika kwa Tathmini ya afya na kabla ya kukamilika kwa nyaraka za zabuni husika.</p> <p>Imekamilika kabla ya kukamilika kwa hati za zabuni ya Sehemu ya 2.2</p> <p>Katika utekelezaji wa mradi wote</p> <p>Katika utekelezaji wa mradi wote</p>	<p>Meneja Mradi wa ZECO- Kitengo Cha Usimamizi Wa Mradi, Mtaalam wa Jamii, na Mtaalam wa Mazingira</p>
--	--	---	--

**ESS 10: KUHUSISHA WADAU NA UWEKAJI WAZI WA TAARIFA**

<p><b>10.1</b></p>	<p><b>KUANDAA NA UTEKELEZAJI WA MPANGO WA USHIRIKISHAJI WA WADAU</b></p>	<p>Kutekeleza Mpango wa Ushirikishaji wa Wadau (SEP)</p> <p>Kuripotii juu ya ushiriki wa wadau, pamoja na usimamizi na usikilizaji wa malalamiko, katika ripoti za kawaida za ufuatiliaji kwa Benki ya Dunia.</p> <p>Kuboreshwa na kuongezewa taarifa mpya na kuwekwa wazi kwa umma kwa Mpango wa Ushirikishaji wa SEP kulingana na utekelezaji wa mradi na mabadiliko katika hatari, athari na / au hatua za kupunguza</p>	<p>Katika kipindi chote cha utekelezaji wa mradi</p> <p>Kila robo wakati wa mzunguko wa maisha wa mradi</p> <p>Kupitia, kuboresha, na uieke wazi kwa jamii, km itahitajika, kila miezi 12 na wakati wote wa utekelezaji wa mradi.</p>	<p>ZECO- Kitengo Cha Usimamizi Wa Mradi: Meneja Mradi, Mtaalam wa Jamii, Mawasiliano na Meneja wa Huduma kwa Wateja, Afisa Mawasiliano</p> <ul style="list-style-type: none"> <li>• Wizaya ya Maji, Nishati na Madini- Kitengo Cha Usimamizi Wa Mradi: Mtaalam wa Mazingira na Jamii</li> </ul> <p>• ZECO-KITENGO CHA USIMAMIZI WA MRADI: Meneja Mradi, Mtaalam wa Jamii, Mawasiliano na Meneja wa Huduma kwa Wateja, Afisa Mawasiliano</p> <ul style="list-style-type: none"> <li>• Wizaya ya Maji, Nishati na Madini-KITENGO CHA USIMAMIZI WA MRADI: Mtaalam wa Mazingira na Jamii</li> </ul> <p>• ZECO-KITENGO CHA USIMAMIZI WA MRADI: Meneja Mradi, Mtaalam wa Jamii, Mawasiliano na Meneja wa Huduma kwa Wateja, Afisa Mawasiliano</p> <ul style="list-style-type: none"> <li>• Wizaya ya Maji, Nishati na Madini-KITENGO CHA USIMAMIZI WA MRADI: Mtaalam wa Mazingira na Jamii</li> </ul>
<p><b>10.2</b></p>	<p><b>USHIRIKISHAJI</b></p> <p>Kuhakikisha kuwa wadau wote (kama ilivyoainishwa katika Mpango wa Ushirikishaji wa Wadau) wanashiriki katika mashauriano na majadiliano wakati wa mipango na utekelezaji wa Mradi.</p>	<p>Katika kipindi chote cha utekelezaji wa Mradi</p>	<p>Wizaya ya Maji, Nishati na Madini: Mratibu wa Mradi wa Jumla, na Meneja Mradi wa ZECO-Kitengo Cha Usimamizi Wa Mradi</p>	

<p><b>10.3</b></p>	<p><b>MBINU YA MALALAMIKO YA MIRADI:</b> Kuandaa na utekeleze Utaratibu wa Kuskiliza na kuyafanyia kazi Malalamiko kama ilivyoelezewa kwenye Mpango wa Ushirikishwaji wa Wadau (SEP).</p> <p>Kuhakikisha upokeaji wa malalamiko haya na kuyafanyia kazi kwa wakati unaofaa.</p>	<p>Si zaidi ya miezi miwili baada mradi kuanza (ya ufanisi wa mradi).</p> <p>Katika kipindi chote cha utekelezaji wa mradi</p>	<ul style="list-style-type: none"> <li>• Wizaya ya Maji, Nishati na Madini- Kitengo Cha Usimamizi Wa Mradi - Mtaalam wa Mazingira na Jamii</li> <li>• ZECO- Kitengo Cha Usimamizi Wa Mradi: Meneja Mradi, Mtaalam wa Jamii, Mawasiliano na Meneja wa Huduma kwa Wateja, Afisa Mawasiliano</li> <li>• Wizaya ya Maji, Nishati na Madini- Kitengo Cha Usimamizi Wa Mradi Mtaalam wa Mazingira na Jamii</li> <li>• ZECO- Kitengo Cha Usimamizi Wa Mradi: Meneja Mradi, Mtaalam wa Jamii, Mawasiliano na Meneja wa Huduma kwa Wateja, Afisa Mawasiliano</li> </ul>
<p><b>KUWAJENGEA UWEZO WAFANYAKAZI MAFUNZO</b></p>			
<p><b>CSI</b></p>	<p><b>MAFUNZO YA WAFANYAKAZI WA MAZINGIRA NA JAMII KATIKA ROBO YA KWANZA YA UTEKELEZAJI WA MRADI</b></p> <p>Kuwezesha mafunzo juu ya viwango vya mazingira na masuala ya kijamii vinavyotumika kwenye mradi huu, pamoja na mazingira ya kazi, uhamishaji wa watu, ushiriki wa wadau, usikilizaji wa malalamiko, unyanzasaji wa kijinsia, na utekelezaji wa mazingira na usimamizi wa mpango wa usalama kazini, ufuatiliaji, na kuripoti kwa walengwa wafuatao:</p>	<p>Ndani ya miezi 6 ya ufanisi wa mradi na baadaye kila inapohitajika.</p>	<ul style="list-style-type: none"> <li>• Wizaya ya Maji, Nishati na Madini: Mratibu wa Mradi wa Jumla</li> <li>• Meneja Mradi wa ZECO</li> </ul>

	<p>Wizaya ya Maji, Nishati na Madini na ZECO Kitengo Cha Usimamizi Wa Mradi</p> <ul style="list-style-type: none"> <li>- Wataalamu wa mazingira na kijamii</li> <li>- Maafisa Jamii wa Wilaya saba zinazohusika</li> <li>- Wakandarasi (inapohitajika)</li> <li>- Serikali (ikiwemo mashirika kama ZEMA) na vyombo vingine vinavyohusika.</li> </ul>		
CS2	<p><b>KUENDELEA KWA MAFUNZO</b></p> <p>Kutoa mafunzo ya kazi na warsha kwa wafanyakazi wa vitengo vya mradi kulingana na tathmini ya mahitaji ya utekelezaji wa mradi.</p>	<p>Si zaidi ya miezi miwili baada ya mradi kuanza (ufanisi wa mradi)</p>	<ul style="list-style-type: none"> <li>• Wizaya ya Maji, Nishati na Madini-KITENGO CHA USIMAMIZI WA MRADI: Mtaalam wa Mazingira na Jamii</li> <li>• ZECO-KITENGO CHA USIMAMIZI WA MRADI: Wataalam wa Mazingira na Jamii</li> </ul> <p>Kampuni ya Ushauri (angalia Sehemu ya 1.1)</p>

